Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
  #1  
Cũ 12-02-2009, 00:13
dung_mc dung_mc vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Dec 2009
Bài gửi: 12
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định Xin hỏi về thuế hàng phi mậu dịch

Anh/Chị nào có thể cho em biết bằng cách nào hải quan có thể xác định được giá để tính thuế đối với hàng là quà biếu quà tặng?. Và quy tŕnh thủ tục hải quan và hồ sơ cần thiết đối với loại hàng trên?
E đang làm bài thuyết tŕnh về chủ đề này mà khó quá em có ra sân bay hỏi mà mấy chú hải quan bận quá không giúp được. Xin A/C giúp đỡ.
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Cũ 12-02-2009, 13:47
Vinh nguyen Vinh nguyen vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Aug 2009
Bài gửi: 395
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 30
Bạn đă được cảm ơn 122 lần trong 93 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi dung_mc Xem bài viết
Anh/Chị nào có thể cho em biết bằng cách nào hải quan có thể xác định được giá để tính thuế đối với hàng là quà biếu quà tặng?. Và quy tŕnh thủ tục hải quan và hồ sơ cần thiết đối với loại hàng trên?
E đang làm bài thuyết tŕnh về chủ đề này mà khó quá em có ra sân bay hỏi mà mấy chú hải quan bận quá không giúp được. Xin A/C giúp đỡ.
Giá tính thuế là hàng quà biếu tặng chủ yếu hải quan xác định theo giá khai báo của chủ hàng. trường hợp doanh nghiệp khai báo thấp quá mức hoặc không có trị giá khai báo th́ hải quan sẽ áp dụng biểu giá tối thiểu đối với hàng NK này. Cũng có thể hải quan xác định trị giá hàng NK theo hệ thống quản lư giá hàng NK trong hệ thống của hải quan.

Quy tŕnh thủ tục hải quan đối với loại h́nh hàng nhập khẩu là quà biếu tặng (loại nhập khẩu phi mậu dịch) bạn tham khảo Điều 71 thông tư 79/2009/TT-BTC để biết chi tiết. Để biết loại hàng của bạn có thuộc đối tượng NK phi mậu dịch hay không bạn tham khảo Điều 69 Thông tư này.
Trả lời với trích dẫn
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của Vinh nguyen:
xnkphong (01-22-2011)
  #3  
Cũ 12-05-2009, 23:17
dung_mc dung_mc vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Dec 2009
Bài gửi: 12
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Cám ơn anh.
Xin anh hoặc anh nào biết về hàng PMD cho em biết là
Thời gian làm thủ tục hải quan là lúc nào?
Địa điểm mở ở đâu?
Và nếu hàng nhập khẩu về để triên lăm, làm hàng mẫu hoạc sản xuất xuất khẩu hoặc gia công mà ko tái xuất mà muốn tăng biếu cho tổ chức các nhân th́ phải làm như thế nào
Hàng phi mậu dịch có được thanh khoản không?
Xin các anh trả lời nhanh giúp em đang cần gấp.
Trả lời với trích dẫn
  #4  
Cũ 12-06-2009, 08:53
Vinh nguyen Vinh nguyen vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Aug 2009
Bài gửi: 395
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 30
Bạn đă được cảm ơn 122 lần trong 93 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi dung_mc Xem bài viết
Cám ơn anh.
Xin anh hoặc anh nào biết về hàng PMD cho em biết là
Thời gian làm thủ tục hải quan là lúc nào?
Địa điểm mở ở đâu?
Và nếu hàng nhập khẩu về để triên lăm, làm hàng mẫu hoạc sản xuất xuất khẩu hoặc gia công mà ko tái xuất mà muốn tăng biếu cho tổ chức các nhân th́ phải làm như thế nào
Hàng phi mậu dịch có được thanh khoản không?
Xin các anh trả lời nhanh giúp em đang cần gấp.
Chào bạn,

Theo quy định hiện hành th́ hàng PMD phải làm thủ tục hải quan tại cảng đến (Sân bay hoặc cảng biển). Ngay khi hàng đến cảng th́ bạn đă có thể làm thủ tục NK PMD được rồi.

Trường hợp bạn tạm NK để triển lăm hoặc làm mẫu mà không muốn tái xuất th́ bạn có thể đề nghị hải quan nơi mở tờ khai tạm nhập khẩu ban đầu để thay đổi loại h́nh NK, căn cứ CV đề nghị của công ty bạn, hải quan sẽ chấp thuận và tính lại thuế NK và yêu cầu công ty hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với lô hàng.

Theo hướng dẫn về XNK hàng PMD th́ hàng PMD th́ không thanh khoản được bạn nhé.
Trả lời với trích dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to Vinh nguyen For This Useful Post:
dung_mc (12-06-2009), xnkphong (01-22-2011), yniemnho (03-26-2010)
  #5  
Cũ 12-06-2009, 12:40
dung_mc dung_mc vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Dec 2009
Bài gửi: 12
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mặc định

Về phần thời gian và địa điểm nếu hàng là hàng XK cũng vậy hả anh?
-Anh có thể cho em biết thêm là chính xác 1 bộ hồ sơ hàng PMD trong từng trường hợp XK và NK cần có những ǵ ko?
-Đối với hàng mẫu PMD th́ tính thuế giống như hàng quà biết tặng là nếu vượt quá mức miễn thuế th́ sẽ phải nộp thuế phần vượt hay sao? nếu đúng như vậy th́ mức miễn thuế của loại hàng mẫu này có giống hàng biếu tặng không hay là có mức khác?
-Nếu anh có th́ cho em xin thêm cái mức miễn thuế đối với hàng hóa, hành lư cơ quan đại diện ngoại giao. VD : thuốc là bào nhiêu , rượu bao nhiêu......
Mong anh trả lời nhanh giúp em.
Thanks a nhiều.
Trả lời với trích dẫn
  #6  
Cũ 12-07-2009, 11:40
Vinh nguyen Vinh nguyen vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Aug 2009
Bài gửi: 395
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 30
Bạn đă được cảm ơn 122 lần trong 93 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi dung_mc Xem bài viết
Về phần thời gian và địa điểm nếu hàng là hàng XK cũng vậy hả anh?
-Anh có thể cho em biết thêm là chính xác 1 bộ hồ sơ hàng PMD trong từng trường hợp XK và NK cần có những ǵ ko?
-Đối với hàng mẫu PMD th́ tính thuế giống như hàng quà biết tặng là nếu vượt quá mức miễn thuế th́ sẽ phải nộp thuế phần vượt hay sao? nếu đúng như vậy th́ mức miễn thuế của loại hàng mẫu này có giống hàng biếu tặng không hay là có mức khác?
-Nếu anh có th́ cho em xin thêm cái mức miễn thuế đối với hàng hóa, hành lư cơ quan đại diện ngoại giao. VD : thuốc là bào nhiêu , rượu bao nhiêu......
Mong anh trả lời nhanh giúp em.
Thanks a nhiều.
Hi,

1 bộ hồ sơ PMD cần cung cấp cho hquan như sau:
- MAWB/HAWB (đối với hồ sơ NK)
- Invoice/packing list
- Công văn đề nghị XNK PMD (cam kết nộp thuế và cam kết NK theo quy định đối với loại PMD)
- Tờ khai PMD

Đối với hàng PMD th́ vẫn phải tính thuế NK và nộp thuế b́nh thường trừ trường hợp hàng của bạn thuộc đối tượng được miễn thuế (hàng là hành lư cá nhân, hành lư của cơ quan ngoại giao... theo quy định được miễn thuế tại thông tư 79/2009/TT-BTC). trường hợp hàng là hành lư của các cơ quan ngoại giao th́ bạn cần phải có xác nhận của cơ quan đó để làm cơ sở cho hải quan xét không thu thuế đối với lô hàng. Bạn tham khảo các quy định tại Điều 100 đến 107 Thông tư 79/2009/TT-BTC để biết thêm chi tiết nhé
Trả lời với trích dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to Vinh nguyen For This Useful Post:
tieubang (12-15-2010), xnkphong (01-22-2011), yniemnho (03-26-2010)
  #7  
Cũ 07-13-2010, 15:52
laodong08 laodong08 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Jul 2010
Bài gửi: 9
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định Phi mau dich

Quote:
Nguyên văn bởi dung_mc Xem bài viết
Anh/Chị nào có thể cho em biết bằng cách nào hải quan có thể xác định được giá để tính thuế đối với hàng là quà biếu quà tặng?. Và quy tŕnh thủ tục hải quan và hồ sơ cần thiết đối với loại hàng trên?
E đang làm bài thuyết ́nh về chủ đề này mà khó quá em có ra sân bay hỏi mà mấy chú hải quan bận quá không giúp được. Xin A/C giúp đỡ.
Chào mọi người!

Cho ḿnh hỏi 1 chút: Đối với lô hàng có giá trị lớn không có HĐ mua bán(chẳng hạn: 10.000USD, 30.000 USD, ..... ) th́ có thể mở Tờ khai HQ phi mậu dịch được không? nhờ anh em chỉ giáo giúp. Xin cảm ơn.
Trả lời với trích dẫn
  #8  
Cũ 07-13-2010, 18:08
Avatar của yono_yono07
yono_yono07 yono_yono07 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Jan 2010
Bài gửi: 595
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 40
Bạn đă được cảm ơn 208 lần trong 146 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi laodong08 Xem bài viết
Chào mọi người!

Cho ḿnh hỏi 1 chút: Đối với lô hàng có giá trị lớn không có HĐ mua bán(chẳng hạn: 10.000USD, 30.000 USD, ..... ) th́ có thể mở Tờ khai HQ phi mậu dịch được không? nhờ anh em chỉ giáo giúp. Xin cảm ơn.
Vẫn mở tốt chán bác nhé.
__________________
HẢI QUAN VIỆT NAM
nguyensoai02@yahoo.com
Trả lời với trích dẫn
  #9  
Cũ 07-14-2010, 09:00
laodong08 laodong08 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên
 
Tham gia ngày: Jul 2010
Bài gửi: 9
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 0
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi yono_yono07 Xem bài viết
Vẫn mở tốt chán bác nhé.
Cảm ơn bác. Cho ḿnh hỏi thêm 1 chút: Có văn bẳn pháp luật nào qui định về vấn đề này không ( chẳng hạn với giá trị lô hàng 50.000USD trở xuống th́ được mở TKHQ PMD, và từ 50.000USD trở lên th́ phải mở TKHQ MD - đối với các lô hàng không có hơp đồng mua bán)
Trả lời với trích dẫn
  #10  
Cũ 07-14-2010, 10:41
Avatar của yono_yono07
yono_yono07 yono_yono07 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator
 
Tham gia ngày: Jan 2010
Bài gửi: 595
Cảm ơn v́ bài viết có ích: 40
Bạn đă được cảm ơn 208 lần trong 146 bài viết
Mặc định

Quote:
Nguyên văn bởi laodong08 Xem bài viết
Cảm ơn bác. Cho ḿnh hỏi thêm 1 chút: Có văn bẳn pháp luật nào qui định về vấn đề này không ( chẳng hạn với giá trị lô hàng 50.000USD trở xuống th́ được mở TKHQ PMD, và từ 50.000USD trở lên th́ phải mở TKHQ MD - đối với các lô hàng không có hơp đồng mua bán)
Làm gi có văn bản quy định những điều như vậy.
__________________
HẢI QUAN VIỆT NAM
nguyensoai02@yahoo.com
Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến

Chủ đề tương tự
Chủ đề Người khởi xướng chủ đề Diễn đàn Trả lời Bài cuối
Hỏi về nhập thiết bị điện tử TheLan Hàng phi mậu dịch 3 07-16-2012 11:39
Hỏi em hỏi về nhập khẩu máy móc thiết bị hoand098 Nhập khẩu 7 03-17-2011 20:51
cho em hỏi về hàng tặng và phi mậu dịch languna Nghiệp vụ XNK và Giao nhận vận tải 1 02-15-2011 10:42
Hỏi thủ tục nhập thiết bị truyền dẫn quang anhnm Hàng thương mại 0 01-10-2011 10:23
Hỏi về thủ tục nhập các thiết bị giám sát an ninh available Hàng thương mại 0 11-24-2010 12:02


Múi giờ hiện tại GMT +7. Bây giờ là 02:36.


Sử dụng mă nguồn vBulletin® Phiên bản 3.8.0
© 2007 - 2014 Nhóm phát triển website và thành viên Thutuchaiquan.com.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ bài viết của thành viên.